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RITA ni nini?
RITA ni Wakala wa Serikali chini ya Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Wizara ya Katiba na
Sheria.  Wakala huu umeundwa kutoka iliyokuwa Idara
ya Kabidhi Wasii Mkuu, ambayo hujulikana sana kama
Vizazi na Vifo, Msajili Mkuu wa Ndoa na Talaka au
Ofisi ya Kabidhi Wasii Mkuu.  Maneno haya yote
huelezea Ofisi ambayo kwa sasa imebadilishwa na
kuwa Wakala kutoka Idara ya Serikali.  Kazi zilizokuwa
zikifanywa na Idara ya Kabidhi Wasii Mkuu, sasa
zinafanywa na RITA.  Vile vile huduma nyingine
zitaongezwa ili kukidhi mahitaji ya jamii.

Huduma chini ya RITA zimeboreshwa na zinaendelea
kuboreshwa ili kutoa thamani halisi ya fedha anazotoa
mteja (Value for Money).

Wakala huu umeundwa chini ya Sheria ya Wakala wa
Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 na kuzinduliwa rasmi
23 Juni, 2006.

DIRA
Kuwa chombo chenye ufanisi katika utoaji wa huduma
za usajili, ufilisi na udhamini nchini ifikapo mwaka
2025

DHIMA
Kusimamia haki kwa usimamizi wenye ufanisi wa
kumbukumbu muhimu za  maisha ya  binadamu, ufilisi
na udhamini ili kuchangia  katika maendeleo ya taifa.

Usitumie mawakala, watakulia pesa yako bure na waweza
kukupa cheti cha bandia

MUHIMU
l Kizazi au Kifo kikitokea hospitali au kituo cha Afya
HAKIKISHA mhusika haondoki hospitalini au kituo cha Afya
bila kupatiwa TANGAZO LA KIZAZI kwa kizazi au KIBALI
CHA MAZISHI kwa kifo. Nyaraka hizi ni muhimu katika
uandikishaji na hutolewa BURE.
l Kwa kizazi/kifo kilichotokea nyumbani, wasiliana na ofisi
ya mtendaji wa kijiji au mtaa ili kupatiwa waraka wowote wa
kuthibitisha kutokea kwa Kizazi au Kifo.

Ni nini faida za uandikishaji Vizazi/ Vifo?
VIZAZI
l Utambulisho wa nasaba ya mhusika
l Kujua umri kwa masuala ya kuanza shule, kustaafu, kinga

ya mashtaka ya  jinai, kupiga kura, kupata leseni za 
kuendesha gari, kumiliki silaha n.k

l Kupatiwa hati ya kusafiria (passport)
l Uzuiaji wa ajira za watoto, utumiaji watoto katika vita.
l Kuwezesha serikali kujua idadi ya watu kwa mipango ya 

maendeleo.
l Kuiwezesha Serikali kujua ‘fertility rate’ ya mahali.
l Hatua mojawapo ya kuthibitisha uraia wa mhusika.
l Ni haki ya mtoto kupata cheti cha kuzaliwa (Mkataba 

wa Kimataifa wa Haki za Watoto).

VIFO
l Kuwezesha ufunguaji mirathi na kudai haki za marehemu;

kama bima, benki n.k.
l Kuondoa shitaka la jinai Mahakamani.
l Kuiwezesha Serikali kujua sababu za vifo kwa watu na 

kutafuta suluhishi. 
l Kuwezesha vizuka kupata misaada.

Nani anawajibika kuandikisha?
l Wajibu wa kuandikisha kizazi ni wa wazazi kama wazazi 

hawapo, walezi.
l Wajibu wa kuandikisha kifo ni wa jamaa wa marehemu 

ambaye kifo kimetokea akiwepo au amepata taarifa zake.

JINAI
Ni kosa la jinai chini ya Sheria ya uandikisaji vizazi na vifo kwa
kushindwa au kuzembea kuandikisha kizazi au kifo, au kutoa
taarifa za uongo mbele ya msajili wa vizazi na vifo kwa nia ya
kujipatia cheti cha kuzaliwa au kifo.

ADA
Ada zinazotozwa kwa vyeti
1. Kizazi kilichoandikishwa ndani ya siku 90  - Sh 3,500/=
2. Kizazi au kifo kilichoandikishwa zaidi ya siku 90 lakini chini
ya miaka 10  Shs 4,000/=
3. Kizazi au kifo kilichoandikishwa zaidi ya miaka 10 TSh 10,000/=
4. Kifo kilichoandikishwa ndani ya siku 30 TShs 3,500/=
5. Kifo kilichoandikishwa zaidi ya siku 30 TShs 4,000/=
6. Kupatiwa nakala ya cheti cha kizazi au kifo badala ya Cheti
cha awali Ths 3,500/=
NB - Ada hizi zinaweza kubadilika wakati wowote 

- Ada 1-5 ni kwa uandikishaji na utoaji wa cheti mara ya kwanza.

NDOA NA TALAKA
Ndoa na Talaka zinatawaliwa na Sheria ya Ndoa ya (Sura ya
29 toleo la 2002).

Mfungishaji Ndoa (Msajili wa Ndoa)
l Ndoa hufungwa mbele ya Msajili wa Ndoa (Padre, Sheikh,
Mchungaji n.k.) aliye na leseni iliyotolewa na Msajili Mkuu wa Ndoa
l Wafungishaji wa Ndoa za Kiserikali (Mkuu wa Wilaya au
Katibu Tawala wa Wilaya) hawahitajiwi kuwa na leseni.
l Mfungishaji wa ndoa anawajibika baada ya kufungisha
ndoa kusajili ndoa hiyo na kutoa cheti cha ndoa.

TALAKA
Mamlaka ya kuvunja ndoa na kutoa talaka ni ya Mahakama.
Ndoa ikishavunjwa, Mahakama inatakiwa kumtumia Msajili
Mkuu wa Ndoa nakala ya amri (decree) ili aweze kuisajili na
kufuta ndoa iliyovunjwa kwenye daftari la ndoa.

WASILIANA NA RITA KUPITIA ANUANI IFUATAYO:

Afisa Mtendaji Mkuu MAKAO YA MUDA
Wakala wa Usajili, Mtaa Kipalapala
Ufilisi na Udhamini Kiwanja Na. 516
Mtaa wa Simu/Makunganya Upanga
S.L.P. 9183, Dar es Salaam.
Simu:- 022-2123325.
Fax :-  022-2123325                              Au

Wakala wa Usajili,Ufilisi na Udhamini
Kwa Wilaya yeyote Tanzania Bara.

Au waweza kutembelea tovuti yetu www.rita.go.tz

RITA KWA ULINZI WA HAKI YAKO YA KISHERIA



KAZI ZA RITA:
l Kusimamia Mirathi
l Kusajili Vizazi na Vifo na kutoa Vyeti vya Vizazi na Vifo
l Kutayarisha takwimu za Vizazi na Vifo
l Kutoa Leseni za kufungisha ndoa kwa viongozi wa dini
(Mapadre, Wachungaji, Masheikhs n.k.)
l Kutoa vibali maalum vya kufunga ndoa bila kutangaza siku 21
l Kutoa vibali kuruhusu ndoa kufungwa mahali maalum (e.g.
hotelini, hospitali n.k.)
l Kusajili ndoa na kutoa nakala za Shahada za Ndoa
l Kutoa Shahada ya kutokuwepo pingamizi la ndoa kwa raia
wa Tanzania (mkazi wa Tanzania Bara) anayetaka kufunga
ndoa nje ya nchi.
l Kusajili na kutoa Hati ya Usajili kwa Wadhamini wa Vyama
vya Siasa, Vikundi, Makanisa, Miskiti na Mali.
l Kusajili watoto wa kuasili na kutoa Hati za kuasili.
l Kusimamia mali isiyokuwa na mwenyewe au ya watu walio
chini ya umri wa utu uzima.
l Kufanya shughuli za ufilisi na upokezi rasmi
l Kusajili makubaliano (Deeds of Arrangements).

MTANDAO
Licha ya ofisi ya Makao Makuu iliyoko mtaa wa Makunganya,
Dar es Salaam, (Kwa sasa Makao ya Muda Mtaa wa
Kipalapala) RITA ina ofisi kila wilaya ya Tanzania Bara.  Ofisi
za Wilaya ziko katika Ofisi ya Mkuu wa Wilaya kwa kila wilaya.

MATARAJIO
RITA inakusudia kuboresha huduma zake kwa kuweka
kumbukumbu zake katika Komputa ili kuongeza ufanisi.

TARATIBU ZA KUPATA HUDUMA ZA RITA
1. USIMAMIAJI MIRATHI.
l Kwa jamaa ya marehemu au mtu anayemdai  marehemu
au mtu yeyote mwenye uchungu (interest) na mirathi ya
marehemu kupeleka ombi mahakama yenye mamlaka
akiomba mahakama imteue Kabidhi Wasii kuwa msimamizi,
na mahakama kufanya uteuzi; au
l Mahakama yenye kusikiliza ombi la kumteua msimamizi
kusimamia mirathi yaweza badala ya kumteua mwombaji
kumteua Kabidhi Wasii; au
l Jamaa wa marehemu kuleta ombi kwa Kabidhi Wasii
kuomba asimamie mirathi ya jamaa yao. Ombi hili laweza
kuwasilishwa ama moja kwa moja au kwa kupitia kwa Katibu
Tawala wa wilaya zilipo mali za marehemu.

l Kabidhi wasii atasimamia mirathi kwa kulipa madeni ya
marehemu, kudai madeni ya marehemu, kutoa matunzo
katika kipindi cha mpito na mwisho atawarithisha warithi
kuzingatia wosia wa marehemu (kama upo), sheria
inayohusika ama makubaliano ya warithi.
l Huduma hii hutozwa ada ndogo ukilinganisha na faida na
kazi yenyewe.

2)   HUDUMA YA UFILISI.
Ufilisi ni utaratibu wa kisheria unaomwezesha mtu au kampuni
ambaye/o imefilisika kumalizana na wadeni wake kwa mali
zake kuwekwa chini ya usimamizi wa mfilisi atakayeziuza na
kulipa madeni yote au sehemu yake kama kiasi
kinachopatikana hakitoshi.
l Wakala hutoa huduma za ufilisi wa watu binafsi
(bankruptcy) na ufilisi wa makampuni (company liquidation)
l Taratibu za Ufilisi zimeelezwa katika Sheria ya Ufilisi ( sura
ya 25 ya Sheria za Tanzania Bara toleo la 2002) na Sheria ya
Makampuni( sura ya 212 toleo 2002) pamoja na kanuni zake.
l Mahakama Kuu ndiyo pekee yenye mamlaka ya kusikiliza
mashauri ya ufilisi.
l Mpokezi Rasmi (Official Receiver/Administrator General)
akishateuliwa atafuata taratibu kama zinavyoelekeza katika
sheria na mwisho kufilisi mali za mfilisiwa na kulipa wadeni
wake na kama kuna alibaki anapewa mfilisiwa au wenye hisa.

3)   MUUNGANISHO WA WADHAMINI.
l Muunganisho wa Wadhamini ni utaratibu unaoviwezesha
vikundi, vyama vya siasa, makanisa, misikiti, au watu
waliokabidhiwa mali ya dhamana kwa manufaa ya jamii
kuandikisha wadhamini wake na kupata hadhi ya utu wa
kisheria (legal personality)
l Wadhamini walioteuliwa na chombo husika watawasilisha
maombi ya kusajiliwa katika ofisi za Wakala Makao Makuu na
kulipia ada ya shs. 40,000/= ( ada ya sasa).
l Msimamizi Mkuu wa Wadhamini (Administrator General)
akikubali maombi atoa hati ya kusajiliwa.

4)  UDHAMINI WA MALI ISIYOKUWA NA MWENYE AU
WATOTO WALIO CHINI YA UMRI WA MIAKA 18
l Mali yeyote yenye maslahi ya umma endapo inatokea
kwamba chombo kilichokuwa kinaishikilia kimetoweka,
Mahakama Kuu kwa maombi ya Mwanasheria Mkuu wa
serikali chini ya sheria ya Mdhamini wa Serikali (sura 31 toleo
2002) itamteua mdhamini wa serikali (public trustee) kushikilia

mali hiyo mpaka hapo patakapopatikana chombo kingine cha
kushika mali hiyo.

Utaratibu huu uliwahi kutumika;-
V Jumuiya ya Afrika Mashariki ilipovunjika mwaka 1977.
V Muungano wa vyama vya ushirika ulipofutwa mwaka 1993.
V OTTU/TFTU ilipofutwa mwaka 2003.

l Kisheria mtoto aliye chini ya umri wa miaka 18 hawezi
kurithishwa . Endapo hii inatokea na hakuna jamaa aliye
tayari kuwa mlezi ''guardian'' wa mtoto huyu ili ashikilie hisa
zake, basi Mdhamini wa Serikali huweza kukabidhiwa hisa za
mtoto na Msimamizi wa Mirathi (Kabidhi Wasii) mpaka hapo
mtoto atakapofikisha umri wa utu uzima na kukabidhiwa hisa
zake.

5)   USAJILI WA VIZAZI, VIFO, NDOA NA TALAKA.
Taratibu za Uandikishaji Kizazi au Kifo
(i) Kizazi kinatakiwa kuandikishwa ndani ya muda wa siku 90
na kifo ndani ya siku 30. Kizazi kikiandikishwa ndani ya muda
huu wa siku 90 uandikishaji huwa ni BURE isipokuwa
mhusika atalazimika kulipa endapo anataka kupatiwa cheti
cha Kizazi au Kifo.
(ii) Kizazi au Kifo kilichochelewa kuandikishwa ndani ya muda
ulioelezwa kwenye (i) hapo juu, kitaandikishwa baada ya
kujaza fomu na kulipa ada ya kushughulikia ombi.
l Kama kizazi kimechelewa zaidi ya siku 90 lakini chini ya
miaka 10 , jaza Fomu BD  15; na kama  ni zaidi ya miaka 10,
jaza fomu BD 15 A.
l Kifo kilichochelewa kuandikishwa baada ya siku 30, jaza
fomu BD6.

NB: Fomu hizi hutakiwa kupitishwa sehemu mbalimbali na
kuambatanishwa nyaraka mbalimbali na viapo kuthibitishwa
kutokea kwa kizazi au kifo kinachoombewa kuandikisha.
Fomu hizi zinapatikana ofisi ya Wakala ya Wilaya kwa kila
Wilaya na haziuzwi.

Wapi tukaandikishe Vizazi/Vifo?
Kifo au Kizazi huandikishwa katika ofisi ya Wakala ya wilaya
mahali kilipotokea kizazi au kifo.  Ofisi hii iko katika ofisi ya
Mkuu wa Wilaya na Katibu Tawala wa Wilaya ndiye msajili wa
vizazi na Vifo katika wilaya yake ISIPOKUWA wilaya za
Bagamoyo, Ilala, Kinondoni, Temeke, Iringa, Hai, Moshi,
Kilosa, na Morogoro ambazo wasajili wake si Makatibu
Tawala wa Wilaya.


